Xin hỏi luật sư, hành vi ép người khác uống rượu bia có bị xử phạt không? Nếu có mức phạt ra sao?

Ảnh minh họa

Luật sư tư vấn:

Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 tại điều Điều 5. Các hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống tác hại của rượu, bia

1. Xúi giục, kích động, lôi kéo, ép buộc người khác uống rượu, bia.

Khoản 3 Điều 30 Nghị định 177/2020/NĐ -CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Uống rượu, bia ngay trước, trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập;

b) Ép buộc người khác uống rượu bia.

Mức phạt đến 3 triệu đồng đối với hành vi ép buộc người khác uống rượu bia.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Đóng trùng bảo hiểm ở hai công ty

Tôi bị đóng trùng bảo hiểm ở 2 công ty chỉ trong 1 tháng. Xin hỏi tôi có được trả lại số tiền đóng trùng ở 1 công ty không?